ಸಿರ್ಸಿಯಿಂದ ಧಾರವಾಡ ವರೆಗೆ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ಗೆ: ಕರ್ನಾಟಕದ ರತ್ನದ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ನ ನಿತ್ಯಜೀವನ – ದಿ ನ್ಯೂಸ್ ಮಿನಿಟ್

ಹೆಸರಾಂತ ನಾಟಕಕಾರ, ನಟ ಮತ್ತು ಲೇಖಕ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರ ನಿಧನದ ಸುದ್ದಿ ನಂತರ ಸೋಮವಾರ ವಿವಿಧ ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಸುರಿದು.

ಸೋಮವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ನಿವಾಸದಲ್ಲಿ 81 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವನೊಬ್ಬರು ನಿಧನರಾದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಕೊನೆಯ ಶುಭಾಶಯಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸಿ, ಅವರ ಸಮಾಧಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಹೂವಿನ ಮೆರವಣಿಗೆ ಅಥವಾ ದೇಹವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಗಿರೀಶ್ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ನಾಟಕಕಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. 1938 ರಲ್ಲಿ ಮಾಥೆರಾನ್ನಲ್ಲಿ (ಇಂದಿನ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ) ಜನಿಸಿದ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಮತ್ತು ಆತನ ಕುಟುಂಬವು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ 1942 ರಲ್ಲಿ ಸಿರ್ಸಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿತು. ಅವರ ತಂದೆ ಕೃಷ್ಣಬಾಯಿ ಮಂಕಿಕರ್ ಅವರ ತಂದೆಯಾಗಿದ್ದಾಗ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಕೃಷ್ಣಬಾಯಿ ಅವರ ತಂದೆ ವಿವಾಹವಾದಾಗ ವಿಧವೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಗಿರೀಶ್ ಅವರ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಪ್ರದರ್ಶನ ಕಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಗೌರವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಿರ್ಸಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ, ಗಿರೀಶ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕಲ್ ಇಲ್ಲದೆ, ಯಕ್ಷಗಾನ ಪ್ರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳೆಂದರೆ ಮಾತ್ರ ಮನರಂಜನೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ.

“ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಮನರಂಜನೆ ಕಥೆಗಳು.ಇದು ಪ್ರಪಂಚದ ಕಥೆಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ.ಎಲ್ಲಾ ಪುರಾಣಗಳು ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ನಾನು ಕಲಿತಿದ್ದೇನೆ.ಸಿರ್ಸಿಯಲ್ಲಿನ ಹವ್ಯಕಾ ಸಮುದಾಯದಿಂದ ನಾನು ರಂಗಭೂಮಿ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿತಿದ್ದನ್ನು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಇರುವುದರಿಂದ ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಟಿಸಿ ಯಕ್ಷಗಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದೆವು ಅವರೊಂದಿಗೆ, “ಅವರು ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಗಾಗಿ ಕೆ.ಎಂ.ಚೈತನ್ಯರಿಂದ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಅವರ ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಭಾರತದ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ.

ಸಿರ್ಸಿಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಅವರ ಕುಟುಂಬ 1952 ರಲ್ಲಿ ಧಾರವಾಡದ ಸರಸ್ವತ್ಪುರ್ಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿತು. ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಬಸಲ್ ಮಿಷನ್ ಹೈಯರ್ ಎಜುಕೇಷನ್ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದರು. ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಿಎ ಪದವಿಯನ್ನು ಕರ್ನಾಟಕದ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಮುಂದುವರಿಸಿದರು.

ಗಿರೀಶ್ ಪದೇ ಪದೇ ಮ್ಯಾಥಮ್ಯಾಟಿಕ್ಸ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರೀತಿಯಿಲ್ಲವೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾನೆ ಆದರೆ ತನ್ನ ಕಠೋರ ಮತ್ತು ತಾರ್ಕಿಕ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಲ್ಲುತ್ತಾನೆ. ಅವರು ಧಾರ್ವಾಡ್ನಲ್ಲಿ ಭೇಟಿಯಾದ ಕೀರ್ತಿನಾಥ್ ಕುರ್ತಕೋಟಿ, ಬೆಂಡ್ರೆ ಮತ್ತು ಜಿಬಿ ಜೋಶಿ ಅವರಂತಹ ಬರಹಗಾರರನ್ನು ಕೂಡಾ ಪ್ರಶಂಸಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಧಾರವಾಡದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜನಪ್ರಿಯ ಗ್ರಂಥಾಲಯವಾದ ಮನೋಹರ್ ಗ್ರಂಥ್ಮಲಾ ಅವರ ಎರಡನೇ ಮನೆಯೆಂದು ಗಿರೀಶ್ ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೀರ್ತಿನಾಥ್, ಬೆಂಡ್ರೆ, ಜೋಶಿ ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ಮನೋಹರ್ ಗ್ರಂಥಮಲ ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಜನಪ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಖ್ಯಾತಿ ಪಡೆದಿದ್ದು, ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯ ಕೃತಿಗಳ ಆರಂಭಿಕ ಪ್ರಕಾಶಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು.

ಗಿರೀಶ್ ರೋಡ್ಸ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದರೂ, ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಫಿಲಾಸಫಿ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಕನ್ನಡ ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಕಾವ್ಯಕ್ಕೆ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾಡಬಾರದೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅವರ ಮೊದಲ ನಾಟಕ – ಯಯತಿ – ಅವರು ಇನ್ನೂ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ನಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅವರು ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಲು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿದರು ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು. ಅವರು 1962-63ರಲ್ಲಿ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ಯೂನಿಯನ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರು.

ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ನಂತರ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಎರಡನೇ ನಾಟಕವಾದ ತುಘಲಕ್ – 14 ನೇ ಶತಮಾನದ ದೆಹಲಿ ಸುಲ್ತಾನರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ರಾಜನನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದರು. ಚೈತನ್ಯದ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಗಿರೀಶ್ ಅವರು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ನಾಟಕವನ್ನು ಬರೆಯಲು ಬಯಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆಯ ನಂತರ, ಅವರು ಕಥೆಯಿಂದ ಆಕರ್ಷಿತರಾಗಿದ್ದರಿಂದ ತುಘಲಕ್ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು.

ಅವರ ಎರಡನೆಯ ನಾಟಕವು ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು ಮತ್ತು ಬಂಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಮರಾಠಿ ಭಾಷೆಗಳಿಗೆ ಭಾಷಾಂತರಗೊಂಡ ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮನ್ನಣೆ ನೀಡಿತು. ಗಿರೀಶ್ ಅವರ ಇತರ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕೃತಿಗಳು ಥಾಮಸ್ ಮನ್ ಅವರ ಕಾದಂಬರಿಯ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಸೊಸ್ಡ್ ಹೆಡ್ಸ್, ನಾಗಮಂಡಲ (1988) ನಿಂದ ಸ್ಫೂರ್ತಿಗೊಂಡಿದ್ದ ಹಯಾವಾಡನಾ (1972) ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪುರಾಣವು ವಾಸ್ತವಿಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ತಲಿಯಂಡಾ (1990) ಎಂಬ ವಾಸ್ತವವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಅವರು 1987-88 ರಲ್ಲಿ ಚಿಕಾಗೋ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಸಂದರ್ಶಕ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮತ್ತು ಫುಲ್ಬ್ರೈಟ್ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿದ್ದರು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕನ್ನಡ ಮೂಲದ ಗಿರೀಶ್ನ ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಭಾಷಾಂತರದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮಿನ್ನಿಯಾಪೋಲಿಸ್ನ ಗುತ್ರೀ ಥಿಯೇಟರ್ನಲ್ಲಿ ನಾಗಮಂಡಲವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಯಿತು.

1970 ರ ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರ ಸಮ್ಕರಾರಾ ಮೂಲಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಮೊದಲ ಆಕ್ರಮಣವು ನಡೆದಿತ್ತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ನಟಿಸಿದ್ದಾರೆ ಆದರೆ ಚಿತ್ರಕಥೆ ಬರೆದರು. ಇದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಮತ್ತೊಂದು ಅನಂತಮೂರ್ತಿಯವರ ಇನ್ನೊಂದು ಸಾಹಿತ್ಯದ ಹೆಸರಿನ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಗಿರೀಶ್ ಹಲವಾರು ಕನ್ನಡ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಚಿತ್ರಗಳ ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತಾ ಹೋದರು ಮತ್ತು ಅವರು Ondanondu Kaaladalli ರಲ್ಲಿ Vamshavruksha ರಲ್ಲಿ ವಿಷ್ಣುವರ್ಧನ್, ಮತ್ತು ಶಂಕರ್ ನಾಗ್ ನಂತಹ ಕನ್ನಡ ಚಿತ್ರ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು ಪರಿಚಯಿಸುವ ಸಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಅವರು ಸತ್ಯಜಿತ್ ರೇಯಂತಹ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಜೊತೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಓಂ ಪುರಿ, ಅಮೃಶ್ ಪುರಿ, ಶೇಖರ್ ಸುಮನ್ ಮತ್ತು ಸೋನಾಲಿ ಕುಲಕರ್ಣಿ, ಮತ್ತು ಛಾಯಾಗ್ರಾಹಕ ರಾಜೀವ್ ಮೆನನ್ ಹಿಂದಿ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ನಟರನ್ನು ಕರೆತಂದರು. ಅವರು ಹಿಂದಿ ಚಲನಚಿತ್ರೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಉಟ್ಸಾವ್, ಚೆಲುವಿ ಮತ್ತು ವೊಹ್ ಘರ್ ನಂತಹ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದರು.

ಅವರು ಹಲವಾರು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು ಮತ್ತು ಆರ್.ಕೆ. ನಾರಾಯಣ್ ಅವರ ಹೆಸರಿನ ಆಧರಿಸಿದ ದೂರದರ್ಶನ ಸರಣಿಯ ಮಾಲ್ಗುಡಿ ಡೇಸ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಮಿ ತಂದೆ ಪಾತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಆತನಿಗೆ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ನೆನಪಿದೆ.

ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕ ನಾಟಕ ಅಕಾಡೆಮಿ ಮತ್ತು ಲಂಡನ್ನ ನೆಹರು ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು 1999 ಮತ್ತು 2001 ರ ನಡುವೆ ಭಾರತದ ಫಿಲ್ಮ್ ಅಂಡ್ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರಿಗೆ 1974 ರಲ್ಲಿ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 1992 ರಲ್ಲಿ ಪದ್ಮಭೂಷಣ ಮತ್ತು 1998 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜ್ಞಾನಪೀಠ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಯಿತು.

ಅವರ ಜೀವನ ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ, ಗಿರೀಶ್ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂತ್ವವನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಟೀಕಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅವರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪತ್ರಕರ್ತ ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ ಅವರ ಮೂಗಿನ ಸುತ್ತಲೂ ಕೊಳವೆಯೊಂದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಮತ್ತು ಅವರ ತೊಡೆಯ ಮೇಲೆ ಇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಘಟಕದಿಂದ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಕಳೆಯುವುದರ ವಿರುದ್ಧದ 2018 ರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅವರ ಪತ್ನಿ ಸರಸ್ವತಿ ಗಣಪತಿ, ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಇಬ್ಬರು ಮಕ್ಕಳಾದ ರಘು ಮತ್ತು ರಾಧಾ ಅವರಿಂದ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ರಾಘು ದಿ ವೈರ್ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಪತ್ರಕರ್ತರಾಗಿದ್ದಾಗ ರಾಧಾ ವೈದ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

News Reporter