ಕ್ರಿಕೆಟ್ ವಿಶ್ವಕಪ್ 2019: ಧೋನಿ ಮಾನಸಿಕ ವರ್ಧನೆ ಅಥವಾ ಮನಸ್ಸಿನ ಆಟಗಳನ್ನು ಆಡುತ್ತಿದೆಯೇ? – ಗಲ್ಫ್ ನ್ಯೂಸ್
ಭಾರತದ ಯುಜ್ವೆಂದ್ರ ಚಹಲ್
ಜೂನ್ 5, 2019 ರಂದು ಸೌತಾಂಪ್ಟನ್ನಲ್ಲಿರುವ ಹ್ಯಾಂಪ್ಶೈರ್ ಬೌಲ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿಶ್ವಕಪ್ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಅಂಡೈಲ್ ಫೆಹಲುಕ್ವೇಯವನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸುವ ತಂಡದ ಸಹ ಆಟಗಾರ ಎಂ.ಎಸ್. ಧೋನಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಯುಝೆವೆಂದ್ರ ಚಾಹಲ್ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. Image Credit: AP

ದುಬೈ: ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮನಸ್ಸಿನ ಆಟವಾಗಿದೆ. ಇದು ಈಗ ಭೌತಿಕವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಆಟದ ಮಾನಸಿಕ ಆಕಾರಕ್ಕೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಮಹತ್ವವಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ತಂಡದ ಮಾಜಿ ಮಾನಸಿಕ ಕಂಡೀಷನಿಂಗ್ ತರಬೇತುದಾರ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಸ್ಥಾನ್ ರಾಯಲ್ಸ್ ತರಬೇತುದಾರ ಪಾಡಿ ಅಪ್ಟನ್ ಅವರ ‘ದ ಬರೆಫೂಟ್ ಕೋಚ್’ ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರ ಮಾನಸಿಕ ಕಠಿಣತೆ ಎದುರಿಸಿದೆ.

ಈ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಬರೆದ ಮಹೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್ ಧೋನಿ ಅವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವು ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದೆ: “MS ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಗೌರವಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ನಾನು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಭಾವನೆಗಳ ಪ್ರವೇಶದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ನಾನು ಹೇಳುತ್ತೇನೆ. MS ಭಾವನಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯ ತಂತಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ಇದು ಅವರಿಗೆ ಇಲ್ಲದಂತೆಯೇ ಇದೆ; ಜನ್ಮದಿಂದ ಒಂದು ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಉಡುಗೊರೆ. ”

ಆದ್ದರಿಂದ, ಧೋನಿ ಭಾವನಾತ್ಮಕವಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಜೂನ್ 5 ರಂದು ಸೌತಾಂಪ್ಟನ್ನಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ವಿರುದ್ಧದ ತನ್ನ ಕೈಗವಸುಗಳ ಮೇಲೆ ‘ಬಾಲಿಡನ್ ಬ್ಯಾಡ್ಜ್’ ಅಥವಾ ಆರ್ಮಿ ಲಾಂಛನವನ್ನು ಯಾಕೆ ಆಟವಾಡುತ್ತೀರಿ? ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಗೆ ತನ್ನ ತೋಳಿನ ಮೇಲೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಅಥವಾ ಅವನ ಕೈಗವಸುಗಳ ಮೇಲೆ ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಬಹುದು.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕ್ರೀಡಾಪಟುಗಳು ತಮ್ಮ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆಯೇ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮೂಢನಂಬಿಕೆಗಳ ಮೇಲೆ ಗಡಿರೇಖೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದುವ ಪಂದ್ಯಗಳಿಗೆ ಮೊದಲು ಕೆಲವು ಆಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ವಾಡಿಕೆಯ ಮೂಲಕ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು. ಕೆಲವು ನೋಡುತ್ತಿರುವ ಆಕಾಶಕಾಯಗಳು ಅವರಿಗೆ ಮುಂದೆ ಇರುವ ಸವಾಲನ್ನು ಜಯಿಸಲು ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆಟಗಾರರು ತಮ್ಮ ಬ್ಯಾಟ್ನಲ್ಲಿ ಏನಾದರೂ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಅವರ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸ್ಟಿಕ್ಕರ್ಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ನಿದರ್ಶನಗಳಿವೆ. ಅದರ ನಂತರ ಅವರು ಯಶಸ್ವಿಯಾದರೆ, ಅವರು ಅದೃಷ್ಟವನ್ನು ಬದಲಿಸಿದ ಅದೃಷ್ಟದ ತಾಯಿಯೆಂದು ಅವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಆಟಗಾರನು ತಮ್ಮ ಅದೃಷ್ಟವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪಡೆಯಲು ಗಡ್ಡವನ್ನು ಅಥವಾ ಮೀಸೆಯನ್ನು ಕೂಡ ಕ್ರೀಡಿಸುತ್ತಾನೆ.

ಹಾಗಾಗಿ ಆರ್ಮಿ ಬ್ಯಾಡ್ಜ್ ಅನ್ನು ನೋಡುವ ಮೂಲಕ ಧೋನಿ ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಮಾನಸಿಕ ವರ್ಧಕವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಗಮನಹರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಧೋನಿ ಅವರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಮಾನಸಿಕ ಮನೋಭಾವದಲ್ಲಿದೆ. ತನ್ನ ತಂತ್ರದಲ್ಲಿನ ಅಸಮರ್ಪಕತೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅವರು ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾದ ಒಂದು ವರ್ತನೆ ಮತ್ತು ವಿಧಾನದೊಂದಿಗೆ ಅನೇಕ ಶಿಖರಗಳು ಮಾಪನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಹಾಗಾಗಿ ತಾನು ತಾಲಿಸ್ಮನ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ, ಅಥವಾ ಅವರು ಮಾನಸಿಕ ಆಟಗಳನ್ನು ಆಡುತ್ತಾರೆಯೇ, ಜೂನ್ 16 ರಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ವಿರುದ್ಧದ ಪಂದ್ಯವು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಸಮೀಪಿಸುತ್ತದೆಯೇ?

ಕೈಗವಸು ವಿವಾದ ಮುರಿದು ತಕ್ಷಣ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸರಕಾರದ ಫೆಡರಲ್ ಸಚಿವ ಫವಾದ್ ಚೌಧರಿ ಅವರು, “ಧೋನಿ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಆಡಲು ಮತ್ತು ಮಹಾಭಾರತಕ್ಕೆ ಅಲ್ಲ, ಭಾರತ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಿಡಂಬನಾತ್ಮಕ ಚರ್ಚೆ, ಭಾರತೀಯ ಮಾಧ್ಯಮದ ಒಂದು ಭಾಗವು ಗೀಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅವರು ಸಿರಿಯಾ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಅಥವಾ ರುವಾಂಡಾಕ್ಕೆ ಕೂಲಿ ಸೈನಿಕರಾಗಿ ಕಳುಹಿಸಬೇಕು …. # ಇಡಿಯಟ್ಸ್. ”

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಆಟಗಾರರು ಪುಲ್ವಾಮಾ ದಾಳಿಯ ನಂತರ ಭಾರತೀಯ ತಂಡ ಧರಿಸಿರುವ ಸೈನ್ಯದ ಕ್ಯಾಪ್ಗಳಿಗೆ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತೀಕಾರ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದಾಗಲೂ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್, ತಮ್ಮ ಆಟದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಆಟಗಾರರ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ತಿಳಿದಿರುವ ವಿಶ್ವಕಪ್ ವಿಜೇತ ನಾಯಕ, “ಕ್ರಿಕೆಟ್ಗೆ ಸ್ಟಿಕ್” ಗೆ.

ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ವಿಶ್ವ ಕಪ್ ಹಿಂದೆ ಅನೇಕ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ 2003 ರ ವಿಶ್ವ ಕಪ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖವಾದುದು, ಆಂಡಿ ಫ್ಲವರ್ ಮತ್ತು ಹೆನ್ರಿ ಒಲೊಂಗರಿಂದ ಕಪ್ಪು ತೋಳಿನ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಾಗಿದೆ. ಜಿಂಬಾಬ್ವೆಯ ರಾಬರ್ಟ್ ಮುಗಾಬೆ ಆಡಳಿತದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ.

ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಎಲ್ಲಾ ವಿವಾದಗಳೊಂದಿಗೆ ಚಂಡಮಾರುತದ ಮೇಲೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಪ್ರಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಕ್ರಿಯೆಯ ಗಮನವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ಬ್ಲಿಪ್ಗಳಲ್ಲೊಂದಾಗಿದೆ.

ಲಾಂಛನವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಧೋನಿ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗನ ಮೇಲೆ ದೃಢವಾಗಿ ಮರಳಿರುತ್ತಾನೆ. ಗುರುವಾರ ಟ್ರೆಂಟ್ ಬ್ರಿಜ್ನಲ್ಲಿ ಭಾರತ ತಂಡವನ್ನು ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಎದುರು ನೋಡಿದಾಗ ಅಂಪೈರ್ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ಕರೆಯಲು ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ.

News Reporter