ಬೈಟ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋಗು – ಡೆಕ್ಕನ್ ಹೆರಾಲ್ಡ್

ಬೇಸಿಗೆಯ ಆಕ್ರಮಣದಿಂದ, ಗಂಭೀರವಾದ ಆರೋಗ್ಯ ಬೆದರಿಕೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ತಲೆಯನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ವೆಕ್ಟರ್-ಹರಡುವ ರೋಗಗಳ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಡೆಂಗ್ಯೂ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವುದರಿಂದ ಬೇಸಿಗೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೊಳ್ಳೆಗಳ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಗೆ ಪರಿಸರೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ತವಾದಾಗ ಮುಂಗಾರು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಶಿಖರಗಳು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತವೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ 300 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ 2017 ರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಡೆಂಗ್ಯೂ ಸಾವುಗಳು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೆಕ್ಟರ್ ಬೊರ್ನೆ ಡಿಸೀಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ (ಎನ್ವಿಬಿಡಿಸಿಪಿ) ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, 2009 ರಲ್ಲಿ 60,000 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಪ್ರಕರಣಗಳು 2018 ರಲ್ಲಿ 188,401 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಡೆಂಗ್ಯೂ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆದರೆ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ನಾಟಕೀಯ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ. 1970 ಕ್ಕಿಂತ ಮೊದಲು, ಒಂಬತ್ತು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಅನುಭವಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ರೋಗ ಈಗ 100 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಸ್ತ್ರೀ ಸೊಳ್ಳೆಗಳಿಂದ ಡೆಂಗ್ಯೂ ವೈರಾಣು ಹರಡುತ್ತದೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಜಾತಿಯ ಎಡೆಸ್ ಎಜಿಪ್ಟಿ ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ, ಏ ಆಲ್ಬೋಪಿಕ್ಟಸ್. ಈ ಸೊಳ್ಳೆಗಳು ಚಿಕನ್ಗುನ್ಯಾ, ಹಳದಿ ಜ್ವರ ಮತ್ತು ಝಿಕಾ ಸೋಂಕು ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಗಂಭೀರವಾದ ವೆಕ್ಟರ್-ಹರಡುವ ರೋಗಗಳನ್ನೂ ಸಹ ಹರಡುತ್ತದೆ.

ಈ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಯಾವುದೇ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಲಸಿಕೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ, ಸೊಳ್ಳೆ ಕಡಿತದಿಂದ ತಡೆಗಟ್ಟುವುದು ಪ್ರಮುಖ ಕೋರ್ಸ್ ಆಗಿ ಉಳಿದಿದೆ. ಇತರ ಸೊಳ್ಳೆಗಳು ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಡೆಂಗ್ಯೂ ವೈರಸ್ ವಾಹಕ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ದಿನ biter ಆಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಮುಂಜಾನೆ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಸಂಜೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ರಿಯ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ರೋಗದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಏಳು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿತದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.

ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಣಗಳು

ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರವು ಬ್ರೇಕ್ಬೋನ್ ಜ್ವರ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಂಪುಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ತೀವ್ರವಾದ ಜ್ವರ-ರೀತಿಯ ಅನಾರೋಗ್ಯ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಲ್ಲಿ ಜ್ವರ ತನ್ನದೇ ಆದ ಕೋರ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಹಾದು ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಜ್ವರ ರೀತಿಯ ಗಂಭೀರ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಇದು ದುಗ್ಧರಸ ಮತ್ತು ರಕ್ತನಾಳಗಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜ್ವರ, ಮೂಗು ಮತ್ತು ಒಸಡುಗಳಿಂದ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗುವುದು, ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ಹಿಗ್ಗುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತಪರಿಚಲನಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವಿಫಲತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಆದ್ದರಿಂದ ರೋಗದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಇದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಎಣಿಕೆಯು ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ, ಅದು ಆಂತರಿಕ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಹರಡುವಿಕೆ ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಜ್ವರ, ಶೀತ ಮತ್ತು ಕೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಈ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನೊಂದಿಗೆ ಇತರ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಸೇರಿವೆ:

 1. ಸ್ನಾಯುಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಲುಗಳಲ್ಲಿ ನೋವು
 2. ದೇಹದಲ್ಲಿ ರಾಶಿಗಳು
 3. ತೀವ್ರ ತಲೆನೋವು
 4. ಕಣ್ಣುಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ
 5. ವಾಂತಿ ಮತ್ತು ವಾಕರಿಕೆ ಭಾವನೆ

ಡೆಂಗ್ಯೂಗೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಕ್ರಮಗಳು

ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕುಗಳಂತೆ, ಡೆಂಗ್ಯೂಗೆ ನಾವು ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲವೆ ಗುಣಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇದು ಸ್ವಯಂ ನಿರ್ಬಂಧಿತ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದ್ದು, ಏಕೆಂದರೆ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಗರಿಷ್ಠ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರವಾಗಿದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಕಾಲಿಕ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೈಕೆ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯು ರೋಗದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ವಾಂತಿ, ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು, ಕಡಿಮೆ ಮೂತ್ರದ ಪರಿಮಾಣ, ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಗೊಂದಲವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ತೊಂದರೆಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಡೆಂಗ್ಯೂ ರೋಗಗಳಿಗೆ, ಮೂಲಭೂತ ಆರೈಕೆಯು ಜ್ವರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ದೇಹ ಕಳೆದುಹೋದ ಜಲಸಂಚಯನವನ್ನು ಪುನಃ ಹೈಡ್ರೇಟ್ ಮಾಡಲು ಸಾಕಷ್ಟು ದ್ರವ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಜ್ವರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು, ಪ್ಯಾರೆಸೆಟಮಾಲ್ ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಯಾವುದೇ ನೋವು ನಿವಾರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ರೋಗಿಯ ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಎಣಿಕೆಗೆ ಚೆಕ್ ಅನ್ನು ಇರಿಸಿ ಮತ್ತು ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಎಣಿಕೆ ಮುಳುಗಿಸಿದಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾನಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇರುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಪ್ಯಾರೆಸೆಟಮಾಲ್ ಮಾತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ದ್ರವದ ಹೊರೆಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಎಣಿಕೆ ಏಳರಿಂದ ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮರಳಿ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನಕ್ಕಾಗಿ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

ಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ

ಡೆಂಗ್ಯೂ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಅಥವಾ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಸೊಳ್ಳೆಗಳ ತಳಿಗಳನ್ನು ಕ್ರಮಗಳ ಸರಣಿಯ ಮೂಲಕ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು:

 1. ದೇಶೀಯ ನೀರಿನ ಶೇಖರಣಾ ಧಾರಕಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಡಬೇಕು ಮತ್ತು ನೀರಿನ ತೊಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಶುಚಿ ನೀರು ಮತ್ತು ಶೈತ್ಯಕಾರಕಗಳು ಅಥವಾ ಹೂವಿನ ತೊಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ತುಂಬಿಸಬೇಕು, ಇದನ್ನು ವಾರಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಬೇಕು. ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನೀರು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳ್ಳಲು ಬಿಡಬೇಡಿ.
 2. ಕಿಚನ್ ಮತ್ತು ತೋಟದ ಶೇಷವನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನವೂ ತೆರವುಗೊಳಿಸಬೇಕು. ಘನ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಹ ದೀರ್ಘಕಾಲ ಒಂದು ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲಲು ಬಿಡಬೇಡಿ.
 3. ಸೊಳ್ಳೆಗಳನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಕಾರಣ ಬಲವಾದ ಸುಗಂಧ ಮತ್ತು ಸಾಬೂನುಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.
 4. ಸೊಳ್ಳೆ ಕಚ್ಚುವಿಕೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವಾಗ ಸೊಳ್ಳೆ ಪರದೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು.
 5. ಸುದೀರ್ಘ ತೋಳಿನ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು, ನಿವಾರಕಗಳು ಮತ್ತು ಆವಿಯಾಕಾರಕಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸೊಳ್ಳೆಗಳನ್ನು ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸದಂತೆ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ವಿಂಡೋ ಶೀಲ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು.
 6. ಸಾಯಂಕಾಲ ಆಡಲು ಅವರು ಹೊರಬಂದಾಗ ಮಕ್ಕಳು ಸೊಳ್ಳೆ ನಿರೋಧಕಗಳನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

(ಲೇಖಕ ವೈದ್ಯ, ಕೊಲಂಬಿಯಾ ಏಷ್ಯಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆ)

News Reporter