ಯೋಗಿ, ಮಾಯಾವತಿ ನೀತಿ ಸಂಹಿತೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಾಗಿ ಪ್ರಚಾರ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಇಸಿ 'ಸೆನ್ಸೂರ್ಸ್' – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ನವ ದೆಹಲಿ: ದ

ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗ

ಯುಪಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಸೋಮವಾರ “ಖಂಡಿಸಿದರು”

ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ ಮಾಯಾವತಿ

ಪ್ರಚಾರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕೋಮುವಾದದ ಟೀಕೆಗಳಿಗಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಗಳು, ರಸ್ತೆ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಸೇರಿದಂತೆ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಸಂದರ್ಶನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮಾತುಗಳನ್ನು ನೀಡದಂತೆ ಅವುಗಳನ್ನು 72 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ 48 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು.

ಇಸಿ ಆರ್ಡರ್ ಪ್ರಕಾರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಗಳು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮೆರವಣಿಗೆಗಳು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರ್ಯಾಲಿಗಳು, ರಸ್ತೆ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ವ್ಯೂಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿನ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮಾತುಕತೆಗಳು (ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್, ಮುದ್ರಣ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ) ಮುಂತಾದವುಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುತ್ತದೆ. ಮಂಗಳವಾರ 6 ಗಂಟೆಗೆ (ಏಪ್ರಿಲ್ 16). ಎಪ್ರಿಲ್ 19 ರಂದು ಸಂಜೆ 6 ಗಂಟೆಯವರೆಗೆ ಪ್ರಚಾರದಿಂದ ದೂರವಿರಲು ಮಾಯಾವತಿ ಏಪ್ರಿಲ್ 18 ರಂದು 6 ಗಂಟೆಯ ನಂತರ ಅಭಿಯಾನದ ಪುನರಾರಂಭಿಸಬಹುದು ಎಂದರ್ಥ.

ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ, ಸೋಮವಾರ ರಾತ್ರಿ 10 ರ ತನಕ ಏಪ್ರಿಲ್ 18 ರಂದು ಮತದಾನ ನಡೆಯುವ ಎರಡನೇ ಹಂತದ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ನಾಯಕರು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಬಾರದು.

ಏಪ್ರಿಲ್ 9 ರಂದು ಮೀರತ್ ಚುನಾವಣಾ ಅಭಿಯಾನದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅವರ “ಗ್ರೀನ್ ವೈರಸ್” ಮತ್ತು “ಅಲಿ-ಬಜರಂಗಬಾಲಿ” ಟೀಕೆಗಾಗಿ ಯೋಗವನ್ನು “ಬಲವಾಗಿ ಖಂಡಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಇಸಿ ತನ್ನ ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ ಮತ್ತು “ದುಷ್ಕೃತ್ಯ” ಕ್ಕೆ “ಸೆನ್ಸೂರ್ಸ್” ಮಾಡಿದೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ, ಎಪ್ರಿಲ್ 7 ರಂದು ಮಾಯಾವತಿ ಅವರ “ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಚೋದನಕಾರಿ ಭಾಷಣ” ವನ್ನು EC ಯು “ಬಲವಾಗಿ ಖಂಡಿಸಿ” ಮತ್ತು “ಸೆನ್ಸಾರ್ಡ್” ಮಾಡಿದೆ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಮುದಾಯಗಳ ನಡುವಿನ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ಟೋನ್ ಮತ್ತು ಟೆನರ್ ಅವರು ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಯೋಗಿ ಮತ್ತು ಮಾಯಾವತಿ ಅವರ ಮಾದರಿ ನಿಯಮಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಇ-ಸಿ, ಹಿರಿಯ ನಾಯಕರು ಎಂದು ಅವರು “ಚುನಾವಣೆಗಳನ್ನು ಧ್ರುವೀಕರಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಮತ್ತು ಒಲವು ಹೊಂದಿರುವ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವುದರಿಂದ” ಹೊರಬಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಹೇಳಿಕೆಯು ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೂ ಕೂಡ, ಈ ಡಿಜಿಟಲ್ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿಯ ವೇಗ ಪ್ರಸರಣದಿಂದ “.

ಅದರ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಅನುಚ್ಛೇದ 324 ರ ಸಂವಿಧಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವ ಕಾನೂನುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಇ.ಸಿ ಯು ಕ್ರಮವಾಗಿ 72 ಗಂಟೆಗಳ ಮತ್ತು 48 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಪ್ರಚಾರದಿಂದ ಯೋಗಿ ಮತ್ತು ಮಾಯಾವತಿಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿತು.

ಯೋಗಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆಯು ಹೆಚ್ಚಿತ್ತು, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಮಾದರಿಯ ಸಂಹಿತೆಯ ನಿಯಮವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಇಸಿ ಅವರು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಕಂಡುಬಂದ ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಇ.ಸಿ ತನ್ನ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮಾತಿನೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಲು ಸಲಹೆಯೊಂದಿಗೆ ಅವರನ್ನು ಹಿಂದೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಇ.ಸಿ. ಟಾಪ್ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಸ್ಟಾರ್ ಚಳುವಳಿಗಾರರನ್ನು ಪ್ರಚಾರದಿಂದ ತಡೆಹಿಡಿಯಿತು. ಕಳೆದ ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಮಿತ್ ಷಾ ಮತ್ತು ಎಸ್ಪಿ ನಾಯಕ ಅಝಾಮ್ ಖಾನ್ ಅವರನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆ ಮತ್ತು ರ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್ನಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕ ಗಿರೀರಾಜ್ ಸಿಂಗ್ ಕೂಡಾ ಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ನಿಷೇಧಿಸಿದ್ದರು.

News Reporter