ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ಗಾಗಿ ರಚಿಸಲಾದ ಕೃತಕ ಅಣುಗಳು – ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್
ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳು, ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್, ಕೃತಕ ಅಣುಗಳು ರಚಿಸಿದವು, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳು, ಫೋಟಾನ್, ಸಿಂಗಲ್ ಫೋಟಾನ್ ಪರಮಾಣು, ಬೋರಾನ್ ನೈಟ್ರೈಡ್, ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಫೋಟೊನಿಕ್ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ಗಳು, ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳ ಏಕ ಫೋಟಾನ್
ಲೇಸರ್ ಲೈಟ್ (ಹಸಿರು ಬಾಣದ) ಗಾಜಿನ ಸ್ಲೈಡ್ ಮೇಲೆ ಬಿಳಿ ಗ್ರ್ಯಾಫೀನ್ ರಂಧ್ರಗಳ ತುದಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಫೋಟಾನ್ (ನೇರಳೆ ಬಾಣ) ಹೊರಸೂಸುವ ಕಡಿಮೆ-ಮಟ್ಟದ ಬೆಳಕನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ (ಇಮೇಜ್ ಮೂಲ: ಒರೆಗಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ; ಜೋಶುವಾ ಝೈಗ್ಲರ್ ಅವರ ವಿವರಣೆ)

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಏಕ ಫೋಟಾನ್ಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಎಲ್ಲ ಆಪ್ಟಿಕಲ್ ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹೆಜ್ಜೆಯಿರಬಹುದು.

ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೋಣೆಯ ಉಷ್ಣಾಂಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಕೃತಕ ಅಣುಗಳು – ಷಡ್ಭುಜೀಯ ಬೋರಾನ್ ನೈಟ್ರೈಡ್ನ ಒಂದು ತೆಳುವಾದ ಎರಡು ಆಯಾಮದ ಶೀಟ್ನಲ್ಲಿ ಗಾಲಿಯಮ್-ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಅಯಾನ್ ಕಿರಣದ ಮೂಲಕ ರಂಧ್ರಗಳನ್ನು ಕೊರೆಯುವುದರಿಂದ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ನಮ್ಮ ಕೆಲಸವು ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಮಾಹಿತಿಯ ವಾಹಕಗಳಾಗಿ ಅಥವಾ ಕ್ವಿಬಿಟ್ಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಏಕ ಫೋಟಾನ್ಗಳ ಮೂಲವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವು ಈ ಮೂಲಗಳನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದೇವೆ, ನಾವು ಬಯಸುವಷ್ಟು ಬೇಕಾದಷ್ಟು ರಚಿಸುತ್ತೇವೆ, ಎಲ್ಲಿ ಬೇಕು, “ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿರುವ ಒರೆಗಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಬೆಂಜಮಿನ್ ಜೆ ಅಲೆನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಈ ಸಿಂಗಲ್ ಫೋಟಾನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಮೈಕ್ರೊಚಿಪ್ನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗಳಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲು ನಾವು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಪರಸ್ಪರ ಮಾತನಾಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಘನ-ಸ್ಥಿತಿಯ ಸ್ಪಿನ್ಗಳು ಅಥವಾ ಸೂಪರ್ಕಾಕ್ಕಿಂಗ್ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ ಕ್ವಿಬಿಟ್ಗಳಂತಹ ಇತರ ಕ್ವಿಬಿಟ್ಗಳಿಗೆ ಮಾತನಾಡಬಹುದು” ಎಂದು ಅಲೆಮನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ 2D ಷಡ್ಭುಜೀಯ ಬೋರಾನ್ ನೈಟ್ರೈಡ್ನ ಪದರಗಳಲ್ಲಿ, ಪರ್ಯಾಯ ಬೋರಾನ್ ಮತ್ತು ನೈಟ್ರೋಜನ್ ಪರಮಾಣುಗಳ ಏಕೈಕ ನಿರೋಧಕ ಪದರದಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ಗ್ರ್ಯಾಫೀನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಕೃತಕ ಅಣುಗಳು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಫೋಟಾನ್ಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಫೋಟಾನ್ಗಳ ಮೂಲವಾಗಿ ಮತ್ತು ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಫೋಟೊನಿಕ್ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ಗಳಲ್ಲಿನ ಕ್ವಿಬಿಟ್ಗಳಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಮತ್ತು ಬಳಸುವುದಕ್ಕೆ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವಿಧಾನಗಳು ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಅಯಾನುಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಸ್ಪಿನ್ ಅನ್ನು ಲೇಸರ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಆದ್ದರಿಂದ ಅವು ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಸೂಪರ್ಪೋಸಿಷನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ, ಅಥವಾ “ಆಫ್” ಮತ್ತು “ಆನ್” ರಾಜ್ಯಗಳ ಏಕಕಾಲಿಕ ಸಂಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಂತಹ ಕೆಲಸವು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಸಾಧನಗಳೊಂದಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ತಂಪಾದ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಾತದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತುದಿಯ ಸಮೀಪ ಕಂಡುಬರುವ ವೀಕ್ಷಣೆಗೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಸಂಶೋಧಕರು ಬಿಳಿ ಗ್ರ್ಯಾಫೀನ್ನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 500 ನಾನೋಟರ್ ಅಗಲ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ನ್ಯಾನೊಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ಆಳವನ್ನು ಕೊರೆಯುವ ಮೂಲಕ ಅಂಚುಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದರು.

ಸಾಧನಗಳನ್ನು ನಂತರ 850 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ನಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಬನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಉಳಿಕೆ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಮತ್ತು ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ಬಳಸಲಾಯಿತು.

ಕಾನ್ಕಾಕಲ್ ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕವು ಕೊರೆತ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಬರುವ ಸಣ್ಣ ಚುಕ್ಕೆಗಳ ಬೆಳಕನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು. ಝೂಮ್ ಇನ್, ಅಲೆಮನ ತಂಡವು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ತಾಣಗಳು ಕಡಿಮೆ ಸಂಭವನೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕನ್ನು ಹೊರಸೂಸುತ್ತವೆ – ಒಂದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಫೋಟಾನ್.

ಓದಿ | ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಜೀವಿಯು ಕೊಳಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಭವಿಸಿರಬಹುದು, ಸಮುದ್ರಗಳಲ್ಲ: ಅಧ್ಯಯನ

ನ್ಯಾನೋ ಲೆಟರ್ಸ್ ಎಂಬ ನಿಯತಕಾಲಿಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಕೀಲಿ ವಿತರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಅಥವಾ ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಲು, ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಫೋಟಾನ್ಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣ, ಅಲ್ಟ್ರಾ-ಸೆನ್ಸಿಟಿವ್ ಥರ್ಮಾಮೀಟರ್ಗಳಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು.

“ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್ನಲ್ಲಿ ನ್ಯಾನೊಫ್ಯಾಬ್ರಿಕೇಟ್ ಮಾಡಲು ನಾವು ಸರಳವಾದ, ಆರೋಹಣೀಯ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳು ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೋಣೆಯ ಉಷ್ಣಾಂಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಗತಿಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅಲೆಮ್ಯಾನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ನಮ್ಮ ಕೃತಕ ಪರಮಾಣುಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಹೊಸ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಸುರಕ್ಷಿತವಾದ, ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಖಾಸಗಿ ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಕಂಪ್ಯೂಟೇಶನ್ ಮೂಲಕ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಆಳವಾದ ಗ್ರಹಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯುತ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗಳಿಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದಾಗಿದೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

News Reporter