ಒಂದು ಭೇಟಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಒಂದು ಆದರೆ ಮೂರು ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡಬಾರದು: ಅಧ್ಯಯನ – ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ಲೈನ್

ಒಂದು ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಓದುವಿಕೆ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಅನಗತ್ಯ ಔಷಧಿಗಳ ದೋಷಪೂರಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಬದಲಿಗೆ, ಒಂದೇ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೂರು ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಸರಿಯಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯದಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗಬಹುದು, ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಏಕೆಂದರೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವು ಉಸಿರಾಟದ ಮಾದರಿಗಳು, ಭಾವನೆ, ವ್ಯಾಯಾಮ, ಊಟ, ಉಷ್ಣತೆ, ನೋವು, ಮುಂತಾದವುಗಳಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒಂದೇ ರೀತಿಯಾದ ಅಂಶಗಳು ಆ ಅಂಶಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಿ ಸರಿಯಾದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೀಡಬಾರದು. ಒಂದೇ ಓದುವಿಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟರೆ, ಮೂವರು ವಿರುದ್ಧ ಸುಮಾರು 63% ರಷ್ಟು ಜನರು ಅಥವಾ ಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಜನರು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವಂತೆ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಗ್ರೇಡ್ 1 ಅಥವಾ ಅಧಿಕ ವರ್ಗಗಳ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಎಂಬ ಎರಡನೇ ಮತ್ತು ಮೂರನೇ ಮಾಪನಗಳ ಸರಾಸರಿಗಳೊಂದಿಗೆ, ಮೂರು ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಸಾಮಾನ್ಯ ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ, ಒಂದು ಸಾಕಷ್ಟು ಇರಬಹುದು.

ತೀರ್ಮಾನವು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಫ್ಯಾಮಿಲಿ ಹೆಲ್ತ್ ಸರ್ವೆ (ಎನ್ಎಫ್ಹೆಚ್ಎಸ್ -4) ಯ ದತ್ತಾಂಶಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಮೇಲೆ ಆಧರಿಸಿದೆ. ಈ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ 15-54 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಮತ್ತು 15-49 ವರ್ಷಗಳ ನಡುವಿನ ಮಹಿಳೆಯರಿದ್ದರು, ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಿದ್ದಾರೆ. ಭಾಗವಹಿಸುವ ಜನರ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಎಡ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಬಾರಿ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಪ್ರತಿ ಅಳತೆಯ ನಡುವೆ ಕನಿಷ್ಟ 5 ನಿಮಿಷಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಮೊದಲ ಅಳತೆಯ ಮೊದಲು 5 ನಿಮಿಷಗಳ ಶಾಂತ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು. ಎರಡನೆಯ ಮತ್ತು ಮೂರನೆಯ ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟಾಗ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಲ್ಲಿನ ಇಳಿಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳಲ್ಲಿನ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನವು ಹೊಂದಿದೆ.

“ಸಮುದಾಯ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು, ASHA ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಅಥವಾ ಇತರ ಗ್ರಾಮೀಣ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾಳಜಿ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಮೊದಲಿಗೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಅಳೆಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿವೆ, ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಮೂರು ಬಾರಿ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಅಳತೆ ಮಾಡುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬೇಕಾದ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು “ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರಾದ ಡಾ. ಡೊರೈರಾಜ್ ಪ್ರಭಾಕರನ್ ಅವರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾನವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು.

ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಮಾಪನ ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಅಥವಾ ರೋಗಗ್ರಸ್ತ ಹೃದಯವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಉತ್ತಮವಾದ ಮಾರ್ಗವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಹೃದಯದ ಆರೋಗ್ಯ-ಸಂಬಂಧಿತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಊಹಿಸುತ್ತದೆ. ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವು ಹೃದ್ರೋಗಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಹೊಂದಿರುವವರ ಪೈಕಿ ಕೇವಲ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಜನರು ತಮ್ಮ ಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೆ, ಇದು ‘ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರ’ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೈನ್ಸಸ್ನ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಶೋಧಕ ಡಾ.ಅಂಬುಜ್ ರಾಯ್, “ಒಂದು ಭೇಟಿಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಟ ಮೂರು ಬಿಪಿ ಮಾಪನಗಳು ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯದ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ಹೈಪರ್ಟೆನ್ಷನ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡಿವೆ. ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡವು ಅರುಣ್ ಪುಲಿಕೊಟ್ಟಿಲ್ ಜೋಸ್, ಆಶಿಶ್ ಅವಸ್ತಿ, ಡಿಂಪಲ್ ಕೊಂಡಾಲ್, ಡೊರೈರಾಜ್ ಪ್ರಭಾಕರನ್

(ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ); ಮುಡಿತ್ ಕಪೂರ್ (ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಟ್ಯಾಟಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್, ದೆಹಲಿ); ಅಂಬುಜ್ ರಾಯ್ (ಎಐಐಎಂಎಸ್, ದೆಹಲಿ).

(ಇಂಡಿಯನ್ ಸೈನ್ಸ್ ವೈರ್)

@ ಮಾನಿಕಾಕ್ಸ್ವ್ಯಾಸ್ಟ್ 1

News Reporter