ಸಂಜೋತಾ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಸ್ಫೋಟದ ತೀರ್ಪು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕೊನೆಯ ನಿಮಿಷದ ಮನವಿ ಮೇಲೆ ಹಿಡಿದಿದೆ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ತನ್ನ ವಕೀಲರ ಮೂಲಕ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯರಿಂದ ಕೊನೆಯ ನಿಮಿಷದ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶದಿಂದಾಗಿ ಸಂಜೋತಾ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಸ್ಫೋಟ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ವಿತರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ತೀರ್ಪು ನೀಡಿದೆ.

ನ್ಯಾಶನಲ್ ಇನ್ವೆಸ್ಟಿಗೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿ (ಎನ್ಐಎ) ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ತನಿಖೆ ನಡೆಸಿದ್ದು, ಆರೋಪಿ ನಬಾಕುಮಾರ್ ಸರ್ಕಾರ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಅಸಿಮಾನಂದ ಸೇರಿದಂತೆ “ಲಿಖಿತ ಉತ್ತರವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವ” ಮುಂದಿನ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಜಗದ್ೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ಮಾರ್ಚ್ 14 ರಂದು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ತನ್ನ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಹಫಿಝಾಬಾದ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಧಿಂಗ್ರಾವಾಲಿ ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಬಂದಿದ್ದ ರಹೀಲಾ ವಕೀಲ್, ತನ್ನ ತಂದೆ ಮುಹಮ್ಮದ್ ವೇಕೀಲ್ ರೈಲ್ವೆ ಸ್ಫೋಟಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾದವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದು, ಈ 2007 ರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಎಲ್ಲ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯರು ” “ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಎಂದು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಬಿಗಿ ಭದ್ರತೆಯ ಮಧ್ಯೆ ತೀರ್ಪು ನೀಡಲು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಸೋಮವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಸಭೆ ಜೋಡಿಸಿದ ತಕ್ಷಣ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ.

ವಕೀಲ್ನ ವಕೀಲ ಮೊಮಿನ್ ಮಲಿಕ್ ಅವರು ಸೋಮವಾರದಂದು 2.28 ಗಂಟೆಗೆ ಇ-ಮೇಲ್ ಅನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದ 13 ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಪ್ರಜೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಲು ಅವರು ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸರಿಸಲು ಕೇಳಿದರು.

“… ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಣ್ಣಿನ ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಪಾಕ್ [ಐಟಾನಿಯ] ಪ್ರಜೆಗಳಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಈ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ … ಆದರೆ ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಸಮನ್ಸ್ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಿಲ್ಲ … ಕಣ್ಣು ಸಾಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ವೀಸಾ ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ … ಎಲ್ಲಾ ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಈ ಮೊದಲು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯ … ಅವರ ಸಾಕ್ಷಿ ಇಲ್ಲದೆ ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಅರ್ಹತೆಗಳ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ … “ಅವರ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಓದಿ.

ಸಂಜೋತಾ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಅತ್ತರಿ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಲಾಹೋರ್ ನಡುವೆ ವಾರಕ್ಕೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ಸಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ರೈಲ್ವೆಗಳಿಂದ ಜಂಟಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

ಸಂಭಾವ್ಯ ಸ್ಫೋಟಕ ಸಾಧನಗಳು (ಐಇಡಿಗಳು) ಫೆಬ್ರವರಿ 18, 2007 ರ ರಾತ್ರಿ ಸಂಜೋತಾ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ನಲ್ಲಿ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿ 68 ಜನರನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಜೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವರು ಕೊಂದರು. ಹರಿಯಾಣದ ಪಾಣಿಪತ್ ಸಮೀಪ ಸ್ಫೋಟ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.

ಎನ್ಐಎ ತನಿಖೆ ಎರಡು ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಗಳ ನಂತರ ಎರಡು ಸಾಮಾನ್ಯ ಬೋಗಿಗಳು ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿದೆ ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಿತು. ಎರಡು ಅನ್ಎಕ್ಸ್ಪ್ಲೋಡೆಡ್ ಸೂಟ್ಕೇಸ್ ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು ರೈಲಿನ ಇತರ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ತನ್ನ ಚಾರ್ಜ್ ಶೀಟ್ನಲ್ಲಿ ಎನ್ಐಎ ಮಾಜಿ ಆರ್ಎಸ್ಎಸ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಅಸೀಮಾನಂದ ಸೇರಿದಂತೆ ಜಾಮೀನು ರಹಿತ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸ್ಫೋಟ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಎಂಟು ಜನರನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿದೆ. ಆರೋಪಿಗಳ ಪೈಕಿ ಮೂವರು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಮೂವರು ಇತರರು ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಬಂಧನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಸುನಾಲ್ ಜೋಶಿ, ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಆಪಾದಿತ ಮಾಸ್ಟರ್ಮೈಂಡ್ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2007 ರಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು.

ಆರೋಪಿ ಅಸ್ಮಾನಂದ್ ಅವರ ಸಲಹೆಗಾರ ಮನ್ವಿರ್ ರಥಿ ಅವರು, “ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕೊನೆಯ ನಿಮಿಷದ ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ನೋಟಿಸ್ ಜಾರಿ ಮಾಡಿದೆ. ನಾವು ಸೂಚನೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯುತ್ತರವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತೇವೆ … ”

“ಮಾರ್ಚ್ 14 ರಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅರ್ಜಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಎನ್ಐಎ ಉತ್ತರವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲಿದೆ” ಎಂದು ಆರ್ಸಿಕೆ ಹಂಡಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಎನ್ಐಎ ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸಂಸ್ಥೆ 224 ಸಾಕ್ಷಿಗಳ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ; 51 ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಪ್ರತಿಕೂಲವಾದರು; ಮತ್ತು ಒಂಭತ್ತು ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಸತ್ತುಹೋದರು; ಮತ್ತು 13 ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯರು ತಮ್ಮ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಲಿಲ್ಲ. ಎನ್ಐಎ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಈ ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಿ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯದ ಮೂಲಕ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸಾಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ಹಲವಾರು ಸಮನ್ಸ್ ಕಳುಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆ: ಮಾರ್ಚ್ 11, 2019 18:12 IST

News Reporter