ನಾಸಾ ಕಕ್ಷಾಗಾಮಿಯು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಚಲಿಸುವ ನೀರಿನ ಅಣುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ – ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್
ಚಂದ್ರ, ಚಂದ್ರನ ನೀರು, ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ನೀರು, ಚಂದ್ರನ ಸುತ್ತಲಿನ ನೀರಿನ ಅಣು, ನೀರಿನ ಅಣು ಚಂದ್ರ, ಚಂದ್ರನ ನೀರಿನ ಅಣು, ನಾಸಾ, ನಾಸಾ ಚಂದ್ರ, ಚಂದ್ರನ ನೀರು, ಮೇಲ್ಮೈ ನೀರಿನ ಚಂದ್ರ, ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈ ನೀರು, ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈ ನೀರು, ಚಂದ್ರ ವಿಚಕ್ಷಣ ಕಕ್ಷಕ
ಕಳೆದ ದಶಕದಿಂದಲೂ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಚಂದ್ರನ ಶುಷ್ಕ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಧ್ರುವಗಳ ಬಳಿ ಇರುವ ಐಸ್ ಮಬ್ಬಾದ ಕುಳಿಗಳ ಪಾಕೆಟ್ಸ್ ಎಂದು ಮಾತ್ರವೇ ನೀರು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿತ್ತು (ಚಿತ್ರ ಮೂಲ: ಪಿಕ್ಸಾಬೆ / ಪೊನ್ಸಿಯಾನೊ)

ಚಂದ್ರನ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಸುತ್ತಲೂ ನೀರಿನ ಅಣುಗಳು ಚಲಿಸುವ ನೀರಿನ ಅಣುಗಳನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ, ಯುಎಸ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳುವಂತೆ, ಭವಿಷ್ಯದ ಚಂದ್ರನ ಮೂಲಕ ಮಾನವರಿಂದ ಬಳಸಬಹುದಾದ ನೀರಿನ ಲಭ್ಯತೆ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ನೆರವಾಗುವ ಒಂದು ಮುಂಗಡ. ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು.

ಜಿಯೋಫಿಸಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಲೆಟರ್ಸ್ ಎಂಬ ನಿಯತಕಾಲಿಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರನ ಜಲಸಂಚಯನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲು ನೆರವಾಗುವಂತೆ ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿರುವ ಅಣುಗಳ ಅಲ್ಪ ಪದರದ LRO ಯ ಮೇಲೆ ಲೈಮನ್ ಆಲ್ಫಾ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ (LAMP) ಉಪಕರಣದ ಅಳತೆಗಳು.

ಕಳೆದ ದಶಕದಿಂದಲೂ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಚಂದ್ರನ ಶುಷ್ಕವಾಗಿದ್ದವು, ಹಿಮಕರಡಿಯು ಹಿಮಕರಡಿಗಳಂತೆ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಮಬ್ಬಾದ ಕುಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಧ್ರುವಗಳ ಬಳಿ ಇರುತ್ತದೆ.

ತೀರಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಚಂದ್ರನ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿರುವ ಅಣುಗಳ ವಿರಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ಮೈ ನೀರನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅಥವಾ ರೆಗೊಲಿತ್, ನಾಸಾ ಒಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ದಿನ ಮತ್ತು ಸಮಯದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಮಾಣ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಕ್ಷಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಈ ನೀರು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಮೈ ಬಿಸಿಯಾಗುವುದರಿಂದ ಸುತ್ತಲೂ ಹಾದುಹೋಗುವುದುಂಟು.

“ಚಂದ್ರನ ಚಕ್ರವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಈ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನೆರವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಯಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಬಳಸಬಹುದಾದ ನೀರಿನ ಲಭ್ಯತೆ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಪ್ಲಾನಾನರಿ ಸೈನ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ಹಿರಿಯ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಅಮಂಡಾ ಹೆಂಡ್ರಿಕ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಇಂಧನವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅಥವಾ ವಿಕಿರಣ ರಕ್ಷಾಕವಚ ಅಥವಾ ಉಷ್ಣ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಬಳಸುವಂತೆ ಚಂದ್ರನ ನೀರನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದಾಗಿದೆ; ಈ ವಸ್ತುಗಳು ಭೂಮಿಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಈ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಕೈಗೆಟುಕುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಹೆಂಡ್ರಿಕ್ಸ್ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಚಂದ್ರನ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಬಳಿ ಮೇಲ್ಮೈ ಉಷ್ಣತೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗುವವರೆಗೆ ನೀರಿನ ಅಣುಗಳು ರೆಗೊಲಿತ್ಗೆ ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಬಂಧಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ.

ಅಣುಗಳು ಥರ್ಮಲ್ ಡೆಸರ್ಬ್ ಮತ್ತು ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬೌನ್ಸ್ ಮಾಡಬಹುದು, ಇದು ಚಂದ್ರನ ಉಷ್ಣಾಂಶವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲು ಅಥವಾ ಉಷ್ಣಾಂಶವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲು ತನಕ ತಣ್ಣಗಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತಾಪಮಾನವು ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಣುಗಳು ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತವೆ, ಯುಎಸ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.

ಅಮೇರಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಸಂಸ್ಥಾನದ ಟೆಕ್ಸಾಸ್ನ ನೈಋತ್ಯ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ (ಎಸ್ವೈಆರ್ಐ) ಯಿಂದ ಮೈಕೆಲ್ ಪೋಸ್ಟನ್ ಹಿಂದೆ ಅಪೋಲೋ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನೀರು ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ಮಾದರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದರು.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಚಂದ್ರನ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ನೀರಿನ ಅಣುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಶಕ್ತಿಯ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನೀರನ್ನು ಮೇಲ್ಮೈ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಂಧಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರು.

“ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಯಿಂದ ಬೆಳಕು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವ ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಮಾರ್ಗದಿಂದಾಗಿ ಚಂದ್ರನ ಜಲಸಂಚಯನವು ಕಕ್ಷೆಯಿಂದ ಅಳೆಯಲು ಟ್ರಿಕಿ ಆಗಿದೆ,” ಈಗ LAMP ತಂಡದ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಜ್ಞಾನಿಯಾದ ಪೋಸ್ಟನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ತಿಳಿದಿರುವ ಭೌತಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿವರಿಸಲು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾದ ನೀರಿನ ಅಣುಗಳನ್ನು ಜಿಗಿತದ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಈ ಇತ್ತೀಚಿನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಉತ್ಸುಕನಾಗಿದ್ದೇನೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾದ ನೀರಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ಲ್ಯಾಬ್ ಮಾಪನಗಳು ಏನು ಸಾಧ್ಯವೋ ಎಂಬುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿ | ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈ ನೀರನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ‘ರಾಸಾಯನಿಕ ಕಾರ್ಖಾನೆ’ಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ: ನಾಸಾ

ಸೌರ ಮಾರುತದಲ್ಲಿನ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅಯಾನುಗಳು ಬಹುತೇಕ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈ ನೀರಿನ ಮೂಲವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಂದ್ರನು ಭೂಮಿಯ ಹಿಂದೆ ಹಾದುಹೋದಾಗ ಮತ್ತು ಸೌರ ಮಾರುತದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಾಗ, “ನೀರಿನ ಸಿಂಪಡಿಸು” ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಆಫ್ ಮಾಡಬೇಕು, ಅವರು ಗಮನಿಸಿದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚಂದ್ರನನ್ನು ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಆಯಸ್ಕಾಂತೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾದ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಿದಾಗ LAMP ಯಿಂದ ವೀಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನೀರು ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಸೌರ ಮಾರುತದಿಂದ ನೇರವಾಗಿ “ಮಳೆ ಬೀಳುವ” ಬದಲು ನೀರನ್ನು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸುವಂತೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

News Reporter